1. Mẹo: Khi đăng bài tư vấn Khách hãy thêm vào trong bài viết @Bác sỹ trực tuyến hoặc @Bác sĩ Phượng để câu hỏi sẽ được thông báo ngay tới Bác sỹ trực tuyến nhé!
    Bạn có thể thông qua hotline: 1900.54.55.18 để được tư vấn nhanh nhất

Xin Tư Vấn Nhức nách và nổi hạch

Thảo luận trong 'Ung bướu' bắt đầu bởi apolocola, 12 Tháng năm 2013.

1. apolocola

apolocola Thành viên mới

Điểm:
    10
    MÃ: 12568
    Thưa bác sỹ, em năm nay 20 tuổi, không hiểu sao cách đây 1 tháng thì 1 bên nách trái bắt đầu nhức(khi giơ tay lên hoặc di chuyển tay), cách đây 1 tuần thì nách phải cũng có triệu chứng như thế.
    Đến hiện tại thì khi sờ vào nách (cả 2 bên) thì nó như viên bi to cỡ đầu ngón tay út, sờ vào thấy đau + nhức. Không biết là em đã bị gì, và xin bác sỹ tư vấn cho em !
  2. blue

blue Thành viên tích cực

Điểm:
    12,363
    Chào bạn!

Hạch ở nách hay gặp, đặc biệt là khi có các nhiễm khuẩn cấp tính ở vùng lân cận như tay, vai... nói chung là lành tính.

Tuy nhiên nguyên nhân gây hạch viêm hay gặp nhất là do vi khuẩn lao và thường gặp ở các hạch dọc 2 bên cổ hơn. Nếu bạn thấy xuất hiện thêm nhiều hạch ở vùng nách thì cháu nên đi khám để tìm nguyên nhân gây hạch to. Có rất nhiều nguyên nhân gây hạch to ở vùng nách do vậy cháu có thể phải làm một số xét nghiệm máu, chụp Xquang, và đặc biệt bạn có thể cần phải chọc hạch để làm hạch đồ hay thậm chí phải sinh thiết hạch nếu cần thiết để chẩn đoán nguyên nhân.
    apolocola thích bài này.