1. Mẹo: Khi đăng bài tư vấn Khách hãy thêm vào trong bài viết @Bác sỹ trực tuyến hoặc @Bác sĩ Phượng để câu hỏi sẽ được thông báo ngay tới Bác sỹ trực tuyến nhé!
    Bạn có thể thông qua hotline: 1900.54.55.18 để được tư vấn nhanh nhất

Xin Tư Vấn Xương ngực nhô lên không bình thường

Thảo luận trong 'Cơ xương khớp' bắt đầu bởi Nguyen Ngoc Hoa, 11 Tháng tư 2012.

1. Nguyen Ngoc Hoa

Nguyen Ngoc Hoa Khách

Điểm:
    MÃ: 3359
    Em trai năm nay 23 tuổi. Từ lúc dậy thì em trai em bắt đầu phát hiện phần xương ngực nhô lên không bình thường. Sau đó em tìm hiểu trên mạng và được biết đây là bệnh xương ức gà. Em trai em rất tự ti về khiếm khuyết này. Em muốn biết bệnh này của em trai em có thể chữa khỏi hẳn không và bằng phương pháp nào ạ. Và ở Hà Nội chúng em có thể điều trị ở đâu ạ? Rất mong nhận được sự tư vấn của các bác sĩ. Cảm ơn bác sỹ rất nhiều!
  2. Bác sỹ trực tuyến

Bác sỹ trực tuyến Super Moderator

Điểm:
    14,177
    Chào bạn!

Có rất nhiều trường hợp biến dạng lồng ngực như do bẩm sinh và do các thói quen dần gây nên tình trạng này. Lồng ngực chúng ta được cấu tạo bởi nhiều thành phần, trong đó hệ xương có: xương sườn, cột sống và xương ức.

Phần dị tật theo miêu tả của bạn là biến dạng của xương ức. Thông thường, xương ức có hai kiểu biến dạng: nhô ra ngoài nhiều còn gọi là ức bồ câu và lõm nhiều vào bên trong.

Trong phần lớn các trường hợp, những biến dạng này ở mức độ nhẹ và trung bình, không ảnh hưởng đến hoạt động của hai cơ quan chính trong lồng ngực là tuần hoàn và hô hấp, tuy nhiên lại hơi xấu về phương diện thẩm mỹ. Chỉ khi xương ức bị biến dạng quá nhiều, gây chèn ép tim hoặc phổi thì bệnh nhân mới cần phẫu thuật sửa đổi vùng xương ức bị biến dạng. Nói chung, đây là một phẫu thuật nặng nề, đòi hỏi sự khéo léo trong lúc mổ của các BS chuyên khoa phẫu thuật lồng ngực.

Em trai bạn có thể đến bệnh viện Việt Đức để thăm khám và điều trị.
  3. tieuthienls93

tieuthienls93 Khách

Điểm:
    em gai em cung gap phai tinh trang xuong uc bi nho len.thinh thoang con bi dau o phan xuong nho len nua.xin hoi bi nhu the co anh huong den suc khoe hay khong va lam the de cai thien tinh trang nay.em xin moi nguoi va @Bác sỹ trực tuyến giup em
  4. Bống

Bống Khách

Điểm:
    Em cũng bị lồi xương ức khoảng 2-3 cm . 2 năm trước thì lồi bên phía trái 1 ít. Bây giờ bên phải cũng lồi. Liệu có bị bệnh gì k ak
  5. hacobi1102

hacobi1102 Administrator

Điểm:
    13,866
    Bạn có thể chụp một bức hình lên đây không @Bống