1. Mẹo: Khi đăng bài tư vấn Khách hãy thêm vào trong bài viết @Bác sỹ trực tuyến hoặc @Bác sĩ Phượng để câu hỏi sẽ được thông báo ngay tới Bác sỹ trực tuyến nhé!
    Bạn có thể thông qua hotline: 1900.54.55.18 để được tư vấn nhanh nhất

Xin Lời khuyên bệnh đau nửa người, từ đầu bên trái, lưng và xuống tới chân trái

Thảo luận trong 'Thần kinh' bắt đầu bởi incredible0302, 18 Tháng bảy 2012.

1. incredible0302

incredible0302 Thành viên mới

Điểm:
    23
    MÃ: 5322
    Chào bác sĩ,
    Em tên là Quang Nhật, 20 tuổi, cao 1m8 và nặng 80kg. Bệnh của em như sau: gần 1 tháng trở lại đây, em có triệu chứng đau thắt lưng, giống như đau thần kinh tọa vậy. Sau đó, con đau lại chuyển xuống chân trái của em, nhức và tê lắm. Em có đi bác sĩ để khám, họ nói rằng bị giãn cơ và đau cột sống, và có cho em thuốc để uống. Nhưng uống được 1 tuần thì bệnh vẫn k thuyên giảm mà có triệu chứng nặng hơn. Em bắt đầu bị đau lưng nhiều hơn, và đau nửa đầu bên trái, và tê cánh tay trái. Em có thoa dầu nóng 2-3 lần 1 ngày, nhưng cơn đau nhường như nghiêm trọng hơn. Hôm qua, em có đi khám lại với 1 bác sĩ khác, thì họ nói là em bị đau dây chằng, không sao hết, và cho em thuốc giảm đau. Nhưng đến nay, cơn đau lưng của em hoàn toàn rất khó chịu và nặng hơn. Em rất lo lắng về bệnh tình của mình. Có khi nào em bị liệt nửa người không bác sĩ? Xin bác sĩ tư vấn về cách điều trị bệnh này?

Xin nói thêm, em đang là học sinh du học. Tháng 6 em về VN thăm gia đình và chơi cầu lông lại. Chơi được 1 tháng thì em bị đau lưng cho tới giờ. Nếu bệnh nặng, em có cần phải hoãn lại việc học để điều trị không bác sĩ, vì đầu tháng 8 em quay lại trường để học rồi?

Xin cảm ơn và mong hồi âm từ bác sĩ!

Quang Nhật.
    Last edited: 18 Tháng bảy 2012
  2. Songmaivoianh

Songmaivoianh Thành viên tích cực

Điểm:
    9,253
    Theo những gì bạn mô tả và ở độ tuổi của bạn hiện nay thì mình không nghĩ đến bệnh lý gì hiểm nghèo, bạn có thể yên tâm một chút nhé. Bạn đã đi khám nhưng không biết bác sỹ có chỉ định cho bạn chụp CT hay MRI hay không thì mình không thấy nhắc đến. Với các dấu hiệu đau nửa người như của bạn cũng có thể nghi ngờ bệnh lý về dây thần kinh. Ngoài ra mình cũng chưa thể loại trừ khả năng tư thế của bạn khi nằm ngủ hoặc khi sinh hoạt, có thể bạn nằm ngủ ở tư thế gây chèn ép nhiều quá ở nửa người trái làm máu không lưu thông. Chính vì vậy đầu tiên bạn nên thay đổi tư thế nằm của mình nếu đúng là tư thế của mình không đúng, bổ sung dinh dưỡng hàng ngày bằng cách ăn tăng thành phần protein và đạm trong thịt, cá và trứng. Bổ sung thêm canxi và kali trong sữa và hoa quả như chuối, nho, soài...Nếu sau 1 thời gian bổ sung dinh dưỡng và thay đổi tư thế mà vẫn không thấy dấu hiệu trên thuyên giảm bạn nên đến bệnh viện khám lại đi nhé.
  3. incredible0302

incredible0302 Thành viên mới

Điểm:
    23
    Chào bạn! Mình đã có đi chụp Xray nhưng không thấy vấn đề gì xảy ra cả. Trước khi bị đau, mình tập thể thao nhiều lắm, ngày nào cũng tập hết. Hôm qua, mình đi khám lại thì bác sĩ nói là bị đau cơ và rối loạn dây thần kinh, cho mình thuốc uống và đi về. Nhưng câu trả lời của bác sĩ không thuyết phục lắm. Hôm trước mình trồng cây trong vườn, vừa mới hoạt động tí là có dấu hiệu đau nhói lắm. Bàn chân của mình lúc đi thì nhức, ngón chân thì bị tê, lưng thì ngày càng đau hơn. Đã 2 tuần trôi qua rồi mà vẫn không thấy đỡ hơn, mà còn đau hơn nữa. Mình lo lắng lắm, vì nó làm mình không dám hoạt động hay đi chơi gì cả. Lúc đứng lâu hoặc ngồi lâu 1 tí là bị đau. Bạn có cách nào để chữa trị nó không?:(
  4. Nguyễn Thị Mỹ Linh

Nguyễn Thị Mỹ Linh Khách

Điểm:
    Mình thì đau bênh phải k biết bệnhg ì đây có ai có cách gì bày giúp mình với
  5. Nguyễn Thị Mỹ Linh

Nguyễn Thị Mỹ Linh Khách

Điểm:
    giờ bạn đã hết chưa mình thì đang đau bên phải từ cổ xuống chân năm nay mình mới 23 tuổi có người nói mình bị tai biến mình lo quá. nHỜ BẠN bày cách giúp cho mình nha. giờ làm cái gì cũng k giám sợ làm rồi sẽ ảnh hưởng nặng hơn
  6. Bác sĩ Phượng

Bác sĩ Phượng Thành viên tích cực

Điểm:
    31,747
    Bạn nên đi khám chuyên khoa làm thêm xét nghiệm để xác định chính xác nguyên nhân, điều trị theo nguyên nhân mới hiệu quả, ngoài ra bạn nên vận động phù hợp, tránh các tư thế xấu.
    Chúc bạn sức khỏe!
  7. quang nhat

quang nhat Khách

Điểm:
  8. Trong trung

Trong trung Thành viên mới

Điểm:
    23
    Bạn nên đến bệnh viện chuyên khoa xem mấy cái đốt sống cổ và lưng nó có chèn vào dây thần kinh không ,sao cứ ngồi nhà mà đoán mò vây.